Chủ Nhật, Tháng Tám 14, 2022
Google search engine
HomeLUẬT ĐẤT ĐAIThay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ

Thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ

Trong trường hợp cần thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ thì phải làm thế nào? Hồ sơ thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ?

Bạn Đang Xem: Thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ

Trong trường hợp cần thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ thì phải làm thế nào? Hồ sơ thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ?

Bạn Đang Xem: Thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ

Các trường hợp chuyển địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ

Xem Thêm : Nhà cấp 4 là gì? Phân biệt nhà cấp 4 với nhà cấp 1, cấp 2 và cấp 3

Một số trường hợp thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ bao gồm:
– Thay đổi địa giới hành chính nơi có đất
– Xác nhận địa chỉ khi xin thường trú
Theo quy định tại Điều 6, Điều 17 Thông tư 23/2014 / TT-BTNMT (sửa đổi, bổ sung 33/2017 / TT-BKHĐT) quy định:

Điều 6. Thông tin về thửa đất được thể hiện trên trang 2 của Giấy chứng nhận
Thông tin về thửa đất được thể hiện trên Giấy chứng nhận đối với các trường hợp được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau đây:
3. Địa chỉ thửa đất: ghi tên khu vực (quốc gia, khu dân cư, …); số nhà, tên đường (nếu có), tên đơn vị hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh nơi có thửa đất.
Điều 17. Các trường hợp xác nhận biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp khi đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất
1. Các trường hợp xác nhận biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp để giao cho người sử dụng đất, chủ sở hữu.
m) Thay đổi thông tin về số hiệu thửa đất; diện tích lô đất bằng cách đo đạc; tên đơn vị hành chính thửa đất ở đâu;

Hồ sơ thay đổi địa chỉ thửa đất trên sổ đỏ

Hồ sơ thay đổi địa chỉ thửa đất theo quy định tại Khoản 16 Điều 9 Thông tư 24/2014 / TT-BTNMT (đã được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư 33/2017 / TT-BTNMT):

Xem Thêm : Nên mua đất nền dự án hay đất thổ cư?

Điều 9. Hồ sơ nộp khi làm thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất
16. Hồ sơ xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất, bao gồm:
a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09 / ĐK;
b) Bản chính Giấy chứng nhận đã cấp;
c) Bản sao Giấy chứng minh nhân dân cấp mới hoặc Thẻ căn cước quân đội hoặc Căn cước công dân hoặc Sổ hộ khẩu cấp mới và các giấy tờ khác chứng minh việc thay đổi nhân thân đối với trường hợp thay đổi thông tin cá nhân của người lao động; người có tên trên Giấy chứng nhận;
d) Văn bản của cơ quan có thẩm quyền cho phép hoặc công nhận việc thay đổi thông tin pháp nhân đối với trường hợp thay đổi thông tin về pháp nhân của tổ chức ghi trên Giấy chứng nhận.

Văn bản xác nhận của cơ quan có thẩm quyền có thể là xác nhận của UBND nơi có thửa đất, khách hàng có thể tham khảo mẫu sau:

Sau khi có xác nhận của UBND phường nơi có đất, khách hàng có thể đăng ký tại văn phòng đăng ký đất đai tại địa phương. Thời gian dẫn là 15 ngày làm việc.

Nguồn: https://chungcumoi.net
Danh mục: LUẬT ĐẤT ĐAI

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Recent Comments