Chủ Nhật, Tháng Mười 2, 2022
Google search engine
HomeLUẬT ĐẤT ĐAIĐiều kiện, thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất ở

Điều kiện, thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất ở

Ngày 13 tháng 2 năm 2022

Căn cứ vào Tiểu mục 13 Mục III Phụ lục 01 ban hành kèm theo Thông tư 25/2014 / TT-BTNMT về các loại đất thể hiện trên bản đồ địa chính thì không quy định cụ thể là đất nào. Đất vườn. Và tùy theo mục đích sử dụng mà đất vườn có thể là đất trồng cây hàng năm hoặc đất trồng cây lâu năm thuộc nhóm đất nông nghiệp. Theo đó, pháp luật cũng cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ ​​đất vườn sang đất vườn phong cảnh. Cho nên Điều kiện và thủ tục chuyển đất vườn sang đất ở Làm sao? Bài viết trên sẽ giúp bạn đọc giải đáp những vướng mắc liên quan.

Bạn Đang Xem: Điều kiện, thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất ở

Điều kiện và thủ tục chuyển đất vườn sang đất ở

>> Xem thêm: Đất thuộc quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất không?

Căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

Căn cứ theo điểm d khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013 thì các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đồng ý bao gồm: “Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp”

Như vậy, hộ gia đình, cá nhân chỉ được phép chuyển đất vườn sang đất ở nếu được Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có đất cho phép.

Theo đó, quy định tại Điều 52 Luật Đất đai 2013: Ủy ban nhân dân cấp huyện chỉ cho phép hộ

Gia đình, cá nhân chuyển từ đất vườn sang đất ở khi có đủ hai điều kiện sau đây:

– Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của huyện cho phép chuyển sang đất ở (nếu không được thì phải chờ).

Có đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Ghi chú: Kế hoạch sử dụng đất hàng năm được công khai nên người dân có thể tự kiểm tra hoặc tham khảo ý kiến ​​của cán bộ địa chính xã, phường, thị trấn.

Trình tự, thủ tục chuyển đất vườn sang đất ở

Căn cứ Điều 69 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP, việc chuyển đổi từ đất vườn sang đất ở được thực hiện theo các bước sau:

Bước 1. Chuẩn bị tài liệu

Hộ gia đình, cá nhân cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ, bao gồm:

  1. Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư 30/2014 / TT-BTNMT
  2. Giấy chứng nhận (Sổ đỏ, Sổ hồng).

Bước 2. Nộp và nhận tài liệu

Xem Thêm : Đứng tên chung trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

– Nơi nộp hồ sơ:

Cách 1: Nộp hồ sơ tại Bộ phận một cửa chuyển Sở Tài nguyên và Môi trường.

Phương án 2: Trường hợp chưa tổ chức Bộ phận một cửa thì nộp trực tiếp tại Sở Tài nguyên và Môi trường.

– Tiếp nhận hồ sơ:

+ Nếu hồ sơ đầy đủ, bộ phận tiếp nhận ghi vào sổ tiếp nhận hồ sơ và trao giấy biên nhận cho người nộp (ghi rõ thời hạn trả kết quả).

+ Trường hợp hồ sơ còn thiếu, chưa hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày làm việc phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn thiện hồ sơ theo quy định.

Bước 3. Yêu cầu giải quyết

Ở giai đoạn này, người dân cần quan tâm đến nghĩa vụ quan trọng nhất là nộp tiền sử dụng đất.

Bước 4. Trả kết quả

* Thời hạn giải quyết: Không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 25 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn.

Lưu ý: Thời gian trên không bao gồm thời gian nghỉ các ngày lễ tết theo quy định của pháp luật; không bao gồm thời gian phải thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất.

Chi phí chuyển đất vườn sang đất ở

>> Xem thêm: Sổ đỏ đang thế chấp có được chuyển mục đích sử dụng đất không?

Chi phí chuyển đổi đất vườn sang đất thổ cư?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014 / NĐ-CP thì khi chuyển từ đất vườn sang đất ở có thể được 02 trường hợp và tiền sử dụng đất của từng trường hợp là khác nhau.

Trường hợp 1: Chuyển từ đất vườn vào cùng thửa đất có nhà ở

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014 / NĐ-CP thu tiền sử dụng đất bằng 50% mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với đất ở. tiền sử dụng tính theo giá đất nông nghiệp trên địa bàn tỉnh. thời điểm quyết định chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

Xem Thêm : Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất lúa, đất rừng tại Hải Phòng, Thanh Hóa, Nghệ An, Cần Thơ

– Chuyển từ đất vườn, ao cùng thửa đất có nhà ở trong khu dân cư mà không được công nhận là đất ở theo quy định tại khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai 2013 sang đất ở;

– Chuyển đổi từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền với nhà ở mà người sử dụng đất tách thửa để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc địa chính đo đạc trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 được tách thửa thành đất ở.

Để dễ hiểu, có thể tóm tắt công thức tính tiền sử dụng đất như sau:

Tiền sử dụng đất phải nộp = 50% x (Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở – Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp)

Trường hợp 2: Chuyển từ đất nông nghiệp sang đất ở

Nếu đất vườn là đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm thì tính thu tiền sử dụng đất theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014 / NĐ-CP.

Hộ gia đình, cá nhân chuyển đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì số tiền phải nộp được xác định như sau:

Tiền sử dụng đất phải nộp = Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở – Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp

Luật sư tư vấn về điều kiện và thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất ở

Liên hệ luật sư để được tư vấn

Long Phan Law PMT nhận hỗ trợ dịch vụ luật sư trực tuyến 24/7 qua các hình thức sau:

  • Tư vấn pháp luật qua EMAIL: pmt@luatlongphan.vn
  • Tư vấn pháp luật qua FACEBOOK: Fanpage Long Phan Law
  • Tư vấn luật qua ZALO: 1900636387
  • Cần dịch vụ luật sư tranh tụng vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI ĐIỆN THOẠI 1900 63.63.87
  • Gặp trực tiếp đương sự tại VĂN PHÒNG CÔNG TY: Lầu 14, Tòa nhà HM Town, 412 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP. Thành phố Hồ Chí Minh
  • Tại Văn phòng luật sư quận Bình Thạnh: 277/45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.15, Bình Thạnh, HCM

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về điều kiện và thủ tục chuyển đổi đất vườn sang đất ở của Long Phan PMT. Nếu bạn có thêm bất kỳ câu hỏi nào, Tư vấn luật bất động sản hoặc muốn gặp trực tiếp luật sư bất động sảnxin vui lòng liên hệ Hotline 1900636387 để được tư vấn chi tiết hơn.

* Lưu ý: Thông tin tư vấn trên chỉ mang tính chất tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau, những lời khuyên trên có thể không còn phù hợp. Mọi thắc mắc và ý kiến ​​đóng góp, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ Email: pmt@luatlongphan.vn hoặc info@luatlongphan.vn.

>> Xem thêm: Cơ quan nào có thẩm quyền chuyển mục đích sử dụng đất?

Nguồn: https://chungcumoi.net
Danh mục: LUẬT ĐẤT ĐAI

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Recent Comments