Thứ Hai, Tháng Tám 8, 2022
Google search engine
HomeLUẬT ĐẤT ĐAICán bộ, công chức có được mua đất nông nghiệp?

Cán bộ, công chức có được mua đất nông nghiệp?

Công chức có được mua đất nông nghiệp hay không? Điều kiện mua đất nông nghiệp. Tư vấn pháp luật mua đất nông nghiệp

Hiện gia đình tôi là gia đình công nhân viên chức, chúng tôi muốn mua đất nông nghiệp trồng lúa của bà con để tăng gia sản xuất thì có được pháp luật cho phép không? Xin quý công chức tư vấn giúp trường hợp mua bán đất nông nghiệp đứng tên đất nông nghiệp được không? Quy định về điều kiện mua bán, chuyển nhượng đất đai theo quy định của Luật đất đai 2013.

Bạn Đang Xem: Cán bộ, công chức có được mua đất nông nghiệp?

Trả lời

Xem Thêm : Tranh chấp đất đai chưa có sổ đỏ, giải quyết ở đâu?

Xin chào! Về vấn đề của bạn theo quy định tại Điều 191 Luật đất đai 2013 trường hợp bạn không được nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất thì:

Điều 191. Các trường hợp không được chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất
1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trong trường hợp pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.
2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân trừ trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch. kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.
4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái trong rừng đặc dụng. nếu bạn không sống trong rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

Do đó, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích khác cũng không bị hạn chế. Nếu cán bộ, công chức không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì không được đứng tên mảnh đất đó. Vì vậy, nếu sau này anh về gia đình không còn là cán bộ, công chức thì anh được sử dụng tên đất nông nghiệp để trồng lúa.

Cơ sở xác định hộ trực tiếp sản xuất nông nghiệp

Dựa theo Điều 3 Thông tư 33/2017 / TT-BTNMT Về xác nhận hộ gia đình cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp như sau:

Các trường hợp cần xác nhận trực tiếp sản xuất nông nghiệp

Xem Thêm : Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu

– Giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân theo quy định tại Điều 54 của Luật Đất đai;
– Đăng ký nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa của hộ gia đình, cá nhân;
– Công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân;
– Thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân cần xác định đối tượng được bồi thường, hỗ trợ.

Căn cứ xác định cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp

– Đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp chưa được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất;
– Không thuộc diện hưởng lương thường xuyên; đối tượng nghỉ hưu, nghỉ mất sức, thôi việc đang hưởng trợ cấp xã hội;
– Có thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng kể cả trường hợp không có thu nhập thường xuyên do thiên tai, thảm họa môi trường, hỏa hoạn, dịch bệnh;
– Trường hợp giao đất nông nghiệp cho cá nhân, đăng ký nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa của cá nhân thì loại trừ đối tượng ở gạch đầu dòng số 2.

Cơ sở xác định hộ trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

– Đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp chưa được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất;
– Có ít nhất một thành viên trong hộ gia đình không thuộc diện hưởng lương thường xuyên; đối tượng nghỉ hưu, nghỉ mất sức, thôi việc đang hưởng trợ cấp xã hội;
Có thu nhập thường xuyên từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất đang sử dụng quy định tại điểm a khoản này kể cả trường hợp không có thu nhập thường xuyên do thiên tai, thảm họa, hỏa hoạn. , dịch bệnh;
– Trường hợp giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình theo quy định, đăng ký nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa của hộ gia đình thì chỉ thực hiện theo quy định tại Mục 2.

Trình tự, thủ tục xác nhận cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp

Trường hợp giao đất nông nghiệpPhòng Tài nguyên và Môi trường có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của hộ gia đình, cá nhân xác nhận;
Trường hợp nhận chuyển nhượng, tặng cho, công nhận quyền sử dụng đấtVăn phòng đăng ký đất đai có văn bản đề nghị xác nhận đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của hộ gia đình, cá nhân;
Trường hợp thu hồi đất nông nghiệpkhi có biên bản điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm thì Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã nơi hộ khẩu đăng ký xác nhận. hộ khẩu thường trú;
– Trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không cùng nơi đăng ký hộ khẩu thường trú thì cơ quan có trách nhiệm có văn bản gửi Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký thường trú và Ủy ban nhân dân cùng nơi. Cấp xã nơi có đất đề nghị chứng nhận theo quy định
Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất có văn bản xác nhận cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của hộ gia đình, cá nhân đó.


Đơn xin xác nhận cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp
Đơn xin xác nhận cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp

Nguồn: https://chungcumoi.net
Danh mục: LUẬT ĐẤT ĐAI

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Recent Comments